Ông Võ Đình Thiên (phường 1, TP Tuy Hòa) hỏi, trường hợp thời hiệu khởi kiện chia thừa kế đất đai là 10 năm từ ngày người có di sản chết để lại quy định như thế nào? Nếu vậy, thời gian đó căn cứ vào đơn đề nghị hòa giải tại UBND xã, phường, thị trấn hay là ngày tòa thụ lý vụ án?


 

* Trả lời:

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 623, Bộ luật Dân sự 2015 thì:

 

“1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản và 10 năm đối với động sản (là những tài sản không phải là bất động sản), kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

 

a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của bộ luật này;

 

b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

 

2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế…”.

 

Theo đó, thời hạn yêu cầu chia thừa kế đối với bất động sản là 30 năm kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì người được thừa kế không có quyền khởi kiện để yêu cầu chia di sản thừa kế nữa.

 

Còn tại Bộ luật Tố tụng dân sự quy định: “Ngày khởi kiện được tính từ ngày đương sự nộp đơn tại tòa án hoặc ngày có dấu bưu điện nơi gửi”.

 

Do đó, thời điểm để xác định còn thời hiệu khởi kiện chia thừa kế hay không căn cứ vào ngày người khởi kiện nộp đơn khởi kiện tại tòa án hoặc ngày gửi đơn qua đường bưu điện chứ không căn cứ vào ngày có đơn hòa giải tại UBND xã, phường, thị trấn.

Hoàng Liên (Theo PYO)


CÁC BÀI VIẾT LIÊN QUAN