Bảo hiểm thai sản

Ngày 26/12/2018

* Chị Châu Thị Mỹ Linh ở Phú Yên, đang làm công nhân tại TP Hồ Chí Minh, hỏi: Tôi tham gia đóng BHXH từ tháng 7/2017, đang mang thai 4 tháng và cuối tháng 9/2018 này tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Ngày dự sinh của tôi là 24/1/2019. Vậy tôi có được hưởng bảo hiểm thai sản không? Tôi đang làm việc tại TP Hồ Chí Minh, khi tôi sinh ở quê và muốn nhận chế độ thai sản (CĐTS) ở Phú Yên có được không?


 

* BHXH tỉnh Phú Yên trả lời:

 

- Căn cứ quy định tại Điều 31 Luật BHXH số 58/QH13 ngày 20/11/2014 về điều kiện hưởng CĐTS thì điều kiện để hưởng CĐTS đối với lao động nữ sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

 

Như vậy, trường hợp chị tham gia đóng BHXH từ tháng 7/2017 và bây giờ chị đang mang thai 4 tháng và cuối tháng 9/2018 chị chấm dứt hợp đồng lao động với công ty; ngày dự sinh của chị là 24/1/2019 thì chị sẽ được hưởng chế độ thai sản sinh con nếu chị đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi chị sinh con. Trường hợp chị đủ điều kiện hưởng theo quy định nêu trên thì chị có thể nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản tại BHXH huyện nơi chị đang cư trú để nhận chế độ.

 

Ngọc Mỹ (Theo PYO)


CÁC BÀI VIẾT LIÊN QUAN


LIÊN KẾT WEBSITE

Thống kê



Đang online: 1

Trong ngày: 173

Trong tuần: 2458

Trong tháng: 19199

Trong năm: 19199

Tổng số lượt truy cập: 648703